ஓமானின் தூதரக அதிகாரி தொடர்பாக முன் நடவடிக்கை எடுக்காதது ஏன்..! கோப் குழு வெளியிட்ட தகவல்

ஓமானின் தூதரக அதிகாரி தொடர்பாக முன் நடவடிக்கை எடுக்காதது ஏன்..! கோப் குழு வெளியிட்ட தகவல்

ஓமானில் உள்ள இலங்கைத் தூதரகத்தின் தற்போது பணி இடைநிறுத்தப்பட்ட அதிகாரிக்கு எதிராக இந்த ஆண்டு பெப்ரவரி மாதம் முதல் முறைப்பாடுகள் செய்யப்பட்டுள்ளதாகவும், எனினும் இவ்விடயம் தொடர்பான தீர்மானம் தாமதமாகி வருவதாகவும் பொதுக் கணக்குகளுக்கான குழு (COPA) தெரிவித்துள்ளது.

நேற்று (22) இடம்பெற்ற குழுக் கூட்டத்தில் மேலதிக கணக்காய்வாளர் நாயகம், 28.02.2022 அன்று வெளிநாட்டு வேலைவாய்ப்பு பணியகத்தின் முன்னாள் தலைவர் குறிப்பிட்ட அதிகாரி தொடர்பில் உள்ளக கணக்காய்வு பிரிவின் ஊடாக விசாரணை நடத்துமாறு கோரியுள்ளதாக பி.எல்.கே பெரேரா சுட்டிக்காட்டியுள்ளார்.

குறித்த உத்தியோகத்தர் தொடர்பில் நிதி மோசடி, சான்றிதழ் மோசடி போன்றவை பதிவாகியுள்ளதாக மேலதிக கணக்காய்வாளர் நாயகம் மேலும் சுட்டிக்காட்டியுள்ளார்.

இதனால், விசாரணைகள் தடைபடலாம் என்பதால், தம்மை உடனடியாக இலங்கைக்கு அழைத்து வருவதற்கான ஏற்பாடுகளை மேற்கொள்ளுமாறு வெளிநாட்டு வேலைவாய்ப்பு பணியகத்தின் முன்னாள் தலைவர் மேஜர் ஜெனரல் மஹிந்த ஹத்துருசிங்க, இந்த ஆண்டு பெப்ரவரி மாதம் அமைச்சிடம் கோரிக்கை விடுத்திருந்தமை தெரியவந்துள்ளது.

இந்நிலையில், இச்சம்பவம் ஊடகங்கள் மூலம் பெரும் விளம்பரம் பெறும் வரை நடவடிக்கை எடுக்காததற்கு குழு கடும் அதிருப்தியை வெளிப்படுத்தியது.

28.02.2022 அன்று வெளிநாட்டு வேலைவாய்ப்பு பணியகத்தின் முன்னாள் தலைவரின் வேண்டுகோளுக்கு இணங்க, குறித்த அதிகாரியிடம் உள்ளக கணக்காய்வு பிரிவின் ஊடாக விசாரணை நடத்தப்பட்டதாக வெளிநாட்டு வேலைவாய்ப்பு பணியகத்தின் பணிப்பாளர் நாயகம் தெரிவித்தார்.

எனினும், குற்றச்சாட்டுகளை உறுதிப்படுத்த முடியவில்லை. ஓமான் தூதுவரிடமிருந்து அறிக்கை கோரப்பட்டு, குற்றப் புலனாய்வு திணைக்களத்திடம் இருந்து கடந்த நவம்பர் மாதம் 4ஆம் திகதி கிடைக்கப்பெற்ற விசாரணை அறிக்கையின் அடிப்படையில் குறித்த அதிகாரியை பணி இடைநிறுத்த நடவடிக்கை எடுத்ததாக பணிப்பாளர் நாயகம் இங்கு தெரிவித்துள்ளார்.

இந்த அதிகாரி குறித்து உடனடியாக நடவடிக்கை எடுக்காதது குறித்து குழு தனது அதிருப்தியை வெளிப்படுத்தியதுடன், இந்த விவகாரம் குறித்து நீண்ட நேரம் விசாரணையும் முன்னெடுக்கப்பட்டுள்ளது,

இவ்வருடம் மே மாதத்தின் பின்னர் தான் இந்த அமைச்சுக்கு வந்தாலும் பொறுப்பை ஏற்றுக்கொள்வதாக தொழிலாளர் மற்றும் வெளிநாட்டு வேலைவாய்ப்பு அமைச்சின் செயலாளர் தெரிவித்தார்.

செயலாளர் மாறினாலும் அதிகாரிகள் இதற்கு பொறுப்பேற்க வேண்டும் என குழு சுட்டிக்காட்டியுள்ளது.

செவிலியர்கள் உட்பட பல துறைகளில் வெளிநாட்டு வேலைகளுக்கான தேவையை பூர்த்தி செய்ய பயிற்சி பெற்ற தொழிலாளர்கள் இல்லாதது குறித்தும் இதன்போது விரிவாக விவாதிக்கப்பட்டுள்ளது.

வெளிநாட்டு வேலை வாய்ப்பு பணியகத்தின் பொறுப்பு திறமையற்ற தொழிலாளர்களை வெளிநாடுகளுக்கு அனுப்புவது அல்ல, வெளிநாட்டு வேலைகளுக்கான தேவையை பூர்த்தி செய்வதற்காக திறமையான பணியாளர்களை வெளிநாடுகளுக்கு அனுப்புவதற்கான கூட்டு அணுகுமுறையில் தொடர்புடைய அனைத்து அமைச்சகங்கள் மற்றும் நிறுவனங்களுடன் இணைந்து செயல்படுவது என்றும் COPA குழு சுட்டிக்காட்டியுள்ளது.

எனவே, வெளியுறவு அமைச்சகம், பொது நிர்வாக அமைச்சகம், அமைச்சகம் ஆகியவற்றுடன் நல்ல ஒருங்கிணைப்புடன் வெளிநாட்டு வேலைகளின் தேவையை பூர்த்தி செய்ய பயிற்சி பெற்ற ஊழியர்களை அனுப்புவதற்கான பொறிமுறையை 2 மாதங்களுக்குள் தயாரிக்குமாறு தொழிலாளர் மற்றும் வெளிநாட்டு வேலைவாய்ப்பு அமைச்சகத்தின் செயலாளருக்கு குழுத் தலைவர் அறிவுறுத்தியுள்ளார்.

கல்வி மற்றும் பிற தொடர்புடைய நிறுவனங்கள். மேலும், இதற்காக கோபா உப குழுவொன்று நியமிக்கப்படும் என கோபா தலைவர் கபீர் ஹாசிம் தெரிவித்துள்ளார்.

கோபா உபகுழுவின் தலைவர் சுதர்ஷினி பெர்னாண்டோபுள்ளே, நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களான ஜே.சி. அலவத்துவல, அசோக் அபேசிங்க, மேஜர் பிரதீப் உந்துகொட, வசந்த யாபபண்டார, வீரசுமண வீரசிங்க, ஹரினி அமரசூரிய, லாபோர் வெளிவிவகார அமைச்சின் செயலாளர் ஆனந்த தோவி. வேலைவாய்ப்பு, வெளிவிவகார அமைச்சின் செயலாளர் அருணி விஜேவர்தன, பொது நிர்வாக அமைச்சின் செயலாளர் பிரியந்த மாயாதுன்ன, கல்வி அமைச்சின் செயலாளர் நிஹால் ரணசிங்க மற்றும் அதிகாரிகள் குழு கூட்டத்தில் கலந்துகொண்டனர் என்பதும் குறிப்பிடத்தக்கது,

CATEGORIES
Share This

COMMENTS