தனது வான்வெளியை இழக்கும் அபாயத்தில் இலங்கை

தனது வான்வெளியை இழக்கும் அபாயத்தில் இலங்கை

இலங்கையில் தற்போது நிலவும் விமானப் போக்குவரத்துக் கட்டுப்பாட்டாளர் பற்றாக்குறையால், இலங்கை வழியாகச் செல்லும் சர்வதேச விமானங்களுக்கான வான்வெளிச் சேவையை ஒரு சில வெளிநாட்டவர்கள் சொந்தமாக்கிக் கொள்ளும் அபாயம் ஏற்பட்டுள்ளதாகத் தெரிவிக்கப்படுகிறது.

சிவில் விமான திணைக்கள வட்டாரங்களின்படி, சுமார் 150 விமானப் போக்குவரத்துக் கட்டுப்பாட்டாளர்கள் இருக்க வேண்டும், ஆனால் தற்போது 80 பேர் மட்டுமே உள்ளனர்.

இந்நிலைமையின் அடிப்படையில் இலங்கையில் தரையிறங்கும் மற்றும் வெளியேறும் விமானங்களை மாத்திரம் கட்டுப்படுத்துவதுடன், இலங்கை ஊடாக செல்லும் சர்வதேச விமானங்கள் தொடர்பான கட்டுப்பாட்டு நடவடிக்கைகளில் இருந்தும் விலக வேண்டும்.

நாளொன்றுக்கு சர்வதேச விமான சேவைகள்

தற்போது நாளொன்றுக்கு கிட்டத்தட்ட 100 சர்வதேச விமான சேவைகள் இலங்கை ஊடாக பயணிப்பதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. அந்த விமானங்களுக்கு இலங்கை வான்பரப்பைப் பயன்படுத்துவதற்காக வழங்கப்படும் விமானப் போக்குவரத்துக் கட்டுப்பாட்டுச் சேவையில் விமானம் ஒன்றுக்கு 250 அமெரிக்க டொலர்கள் அறவிடப்படுவதாகவும் தெரிவிக்கப்படுகிறது.

விமானத்தின் கட்டுப்பாட்டை இழந்தால், நாடு நாளொன்றுக்கு சுமார் 25,000 அமெரிக்க டொலர்களை இழக்கும்.

புதிய சர்வதேச விமானப் போக்குவரத்துக் கட்டுப்பாட்டு விதிகளின்படி, ஒரு விமானப் போக்குவரத்துக் கட்டுப்பாட்டாளர் இரவில் 10 மணி நேரம் வேலை செய்ய முடியும். பகலில் 12 மணி நேரம் மட்டுமே வேலை செய்ய முடியும். அதைவிட அதிக நேரம் வேலை செய்வது அந்த விதிகளை மீறுவதாகும்.

விதிகளை மீறிய பணிச்சுமை

தற்போதுள்ள விமானப் போக்குவரத்துக் கட்டுப்பாட்டாளர்கள் பற்றாக்குறையால், தற்போது ஒரு விமானப் போக்குவரத்துக் கட்டுப்பாட்டாளர் இரவில் 10 மணித்தியாலங்களுக்கும், பகலில் 14 முதல் 18 மணித்தியாலங்களுக்கும் மேலாக வேலை செய்வதாகத் தெரிவிக்கப்படுகிறது. இந்தச் சூழ்நிலையின் அடிப்படையில் சர்வதேச விமானப் போக்குவரத்துக் கட்டுப்பாட்டுச் சட்டங்களை மீறுவது தொடர்பான கட்டுப்பாடுகளை இலங்கை மீது விதித்தால் எதிர்காலத்தில் இந்தியா, அவுஸ்திரேலியா போன்ற நாடுகள் இலங்கை வழியாகச் செல்லும் விமானங்களின் கட்டுப்பாட்டை வைத்திருக்கலாம் என்றும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

இந்நிலையில், விமானக் கட்டுப்பாட்டாளர்களாக ஆட்சேர்ப்புக்கு புதிதாக 24 பேர் தேர்வு செய்யப்பட்டுள்ளதாக சிவில் விமானப் போக்குவரத்து அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. அதற்காக சுமார் 740 விண்ணப்பங்கள் பெறப்பட்டுள்ளன. இந்த விமானப் போக்குவரத்துக் கட்டுப்பாட்டாளர்களாக பணியமர்த்தப்படுவதற்கு IT, இயற்பியல் அல்லது கணிதத்தில் இளங்கலைப் பட்டம் மற்றும் ஆங்கில அறிவு அவசியம்.

CATEGORIES
Share This

COMMENTS